ETETA | Home juu

Habari na Matukio

imewekwa tarehe 2020-09-26

WALIMU MOROGORO TUTAMPATA NANI TENA KAMA ‘ADSI’?

(Pichani ni walimu, wakufunzi wa vyuo na viongozi mbalimbali wa elimu walioshiriki  mafunzo ya Elimu kwa TEHAMA yaliyotolewa na ADSI hapa Mkoani Morogoro hivi karibuni)

“Huenda warsha ya leo ikawa ya mwisho nikiwa kama mratibu wa mafunzo ya TEHAMA yanayotolewa na ADSI hapa Morogoro”. Hii nii kauli iliyotolewa mwishoni mwa juma lililopita na Mratibu wa mradi wa ADSI Morogoro ndugu Ramadhan Matimbwa. Kwa muda wa wiki nzima, kauli hii imekuwa ikinifikirisha sana juu ya mchango mkubwa usiotarajiwa uliotolewa na ADSI kwa walimu wa Morogoro kwa miaka mitatu mfululizo.

ADSI ni kifupisho cha neno ‘African Digital Schools initiative’. Ni mradi usio wa serikali uliolenga kuleta mageuzi katika shule zetu za Afrika kwa kuzifanya kuwa za kidijitali ili kuendana na mahitaji ya dunia ya sasa. Mradi huu umekuwa ukitekelezwa katika nchi tatu za Afrika ikiwemo Kenya, Tanzania na Cote d’voire. Kwa hapa kwetu Tanzania, ni mikoa miwili pekee iliyobahatika kufikiwa na mradi huo ambayo ni Morogoro na Pwani.

Katika kutekeleza mradi huo, ADSI waligawa vifaa vya TEHAMA mashuleni ikiwemo Kompyuta na ‘Tablets’ kwaajili ya kufundishia na kujifunzia. Walisajiliwa walimu wanaofundisha masomo ya Sayansi, Hisabati na Lugha (STEM) kwaajili ya kupewa mafunzo ya matumizi ya TEHAMA katika ufundishaji wao kwa muda wa miaka mitatu tangu mwaka 2017.  Viongozi wa elimu wakiwemo wakuu wa shule, waratibu elimu, maafisa mbalimbali na wakufunzi wa vyuo vya ualimu nao hawakuachwa nyuma katika mafunzo hayo.  

Mazoezi kwa vitendo yalikuwa ya kutosha kiasi ambacho kwa mwalimu mzembe mzembe asingeweza kuendelea na mafunzo hayo kwa miaka yote mitatu. Wanastahili pongezi nyingi sana walifanikiwa kudumu katika mafunzo hayo hadi mradi unapoelekea mwishoni.

Ukitafakari manufaa ya mradi huu hapa kwetu Morogoro utagundua mambo makubwa yaliyofanyika ambayo ni lazima yabaki kwenye kumbukumbu za kila mmoja wetu.

Kwanza, tunafahamu kwamba walimu wengi wa msingi na sekondari waliosoma miaka ya nyuma hakukuwa na somo la TEHAMA mashuleni wala katika vyuo vya ualimu. Ni sawa na kusema kuwa, tulikuwa na walimu wasio na ujuzi wa TEHAMA katika wakati ambapo kila mwanafunzi anahitaji kufundishwa ujuzi huo.  Itakumbukwa kuwa hapo nyuma miaka ya 2000, serikali ilijaribu kuweka somo linalojitegemea la TEHAMA kwa shule za msingi, lakini mitaala mipya ya 2015 ililiondoa somo hilo na kuunganisha maudhui hayo katika somo la Sayansi kuanzia Darasa la tano. Unaweza kutafakari maana ya mabadiliko hayo ukajijibu mwenyewe.

Pili, ADSI imeleta kitu kipya (value added) kwa walimu kukutana na kujifunza TEHAMA kwa miaka mitatu mfululizo tofauti na mafunzo ya masomo yaliyozoeleka kwa walimu. Ilikuwa ni jambo la pekee sana ukifika shuleni unawakuta walimu wamekaa kikundi na kompyuta zao wakijadili na kufanya majaribio mbalimbali ya TEHAMA yanayotolewa na ADSI kwa njia ya mtandao na nje ya mtandao. Binafsi hii ilikuwa inanikumbusha shughuli niliyowahi kupitia kwenye vimbweta vya chini ya mti wa ‘mdegree’ pale chuo kikuu cha Dar es Salaam.  Kwakuwa shahada nyingi husomewa kwa muda wa miaka mitatu, ni sawa na kusema kuwa ADSI wametuongezea shahada nyingine ya TEHAMA kwa walimu wa Morogoro na Pwani.   

Tatu, Mafunzo ya ADSI yameisaidia sana serikali ya Tanzania ambayo ndiyo hasa yenye jukumu la kutoa mafunzo kazini kuimarisha watumishi wake wakiwemo walimu. Kwa kuwalea walimu kiTEHAMA kwa miaka yote mitatu, ni wema usiopimika ambao pia umeipunguzia mzigo serikali yetu. Inawezekana kabisa kwamba katika miaka yote hiyo mitatu, baadhi ya walimu hawakuwahi kushiriki mafunzo mengine yoyote kazini (Inservice training) isipokuwa ya TEHAMA tu chini ya ADSI.

Mfano, katika shule ninayofundisha tuliwahi kutembelewa na wathibiti ubora wa shule kanda ya mashariki wiki chache zilizopita. Wakati wa majumuisho ya ukaguzi wao uliodumu kwa siku mbili, nililazimika kuuliza swali lililotanguliwa na maelezo kama ifuatavyo;

“Nimeona mjadala wetu tangu mwanzo hadi mwisho tumezungumzia masuala yahusuyo mbinu za ufundishaji ikiwemo andalio la somo na mpango kazi (Pedagogical issues), lakini tukiwa vyuoni huwa tunafundishwa ualimu katika pande kuu mbili ambazo ni mbinu za ufundishaji na somo la kufundishia (Pedagogy + Teaching subject). Lakini pia, nina takribani miaka saba kazini sijawahi kukutana na mafunzo yoyote juu ya somo langu la kufundishia (Biology). Sana sana nimehudhuria mafunzo ya kutosha ya TEHAMA ikiwemo ya ADSI kiasi cha kujiuza swali, kwani mimi nimekuwa mwalimu wa TEHAMA?’’.

Baada ya maelezo hayo nikauliza swali; Kwakuwa miaka ya hivi karibuni upande wa somo la kufundishia (Teaching subject) haupewi kipaumbele kwenye ukaguzi na hata kwenye mafunzo kazini, nyie kama wakaguzi mmeshajiridhisha kwamba hakuna tatizo tena katika upande huo kwa walimu? Nafikiri wapo walimu wengine pia wanaoweza kujiuliza swali kama hilo baada ya kushirki mchakamchaka wa ADSI hapa Morogoro.

Nne, ADSI imesaidia sana kuunganisha walimu na viongozi wa shule za Morogoro na kuwa kitu kimoja. Hawa wote wanakutana katika darasa moja mara kwa mara na kujifunza pamoja. Kwa lugha ya kisasa tunasema wamekuwa ma-‘Class mates’ kwakuwa wamehesabu miaka mitatu pamoja darasani.

Moja ya kazi walizotakiwa kufanya katika mradi huu ni kuingia kujibu au kujadili maswali mtandaoni ambapo mratibu wa Mradi ndugu Matimbwa anauliza swali la TEHAMA na kila mmoja anatoa mtazamo wake. Hii ilikuwa inaitwa Chart and Discussion.  Kila mmoja aliweza kusoma kilichoandikwa na mwenzake na walikuwa wanaonana kwa picha mtandaoni. Wakati mwingine waliendesha mijadala na mfunzo kwa nijia ya video. Hii imewaunganisha wanataaluma hao na kubadilishana ujuzi.

Ni vigumu kueleza mazuri yote yaliyofanyika kwa miaka mitatu ndani ya makala moja kama hii. Lakini itoshe kusema kuwa, ADSI imegusa sana akili na mioyo ya walimu, viongozi na wadau wengine wa elimu. Kuna walimu walikuwa waogopa wa teknolojia lakini sasa ni watumiaji wazuri wa teknolojia. Ujuzi tulioupata hautufai darasani pekee, bali katika maisha yetu yote ndani na nje ya shule. ADSI imetufanya kuwa walimu wa kisasa na kutuongezea hadhi mbele ya wanafunzi wetu. Ndiyo maana kauli ya ndugu Ramadhani Matimbwa ya kuashiria mwisho wa mradi, imeacha swali kubwa kwa walimu wengi Morogoro kuwa, tutampata nani tena kama ADSI?

Imeandaliwa na;

Mwl. Wilson Anatory

Kilakala Sekondari - Morogoro   

Soma Zaidi
imewekwa tarehe 2020-08-30

UKIJA NA UBUNIFU TUTAUPOKEA, TUTAKUTANGAZA NA TUTAKUENDELEZA - REO MOROGORO

(Pichani ni washiriki wa mafunzo na uzinduzi wa programu ya Elimu mtandao (Teschool) iliyobuniwa na taasisi ya APPS AND GIRLS na kuzinduliwa Mkoani Morogoro)

Mapema wiki hii ilikuwa siku ya uziduzi wa programu ya kufundishia elimu mtandao (Teschool) iliyobuniwa wa taasisi binafsi ya APPS AND GIRLS ya Dar es Salaam.

Uzinduzi huu uliofanyika tarehe 28/8/2020 katika shule ya sekondari Morogoro iliyopo katika halimashauri ya Manispaa ya Morogoro, ulihudhuriwa na Afisa Elimu Mkoa wa Morogoro Eng. Joyce Baravuga kama mgeni rasmi akimwakilisha Mkuu wa Mkoa wa Morogoro Mhe. Loata Erasto Ole Sanare. Viongozi wengine walioshiriki Afisa Elimu Manispaa ya Morogoro Dkt. Janeth Balongo, ndugu Mussa Mnyeti – Afisa Elimu Taaluma mkoa wa Morogoro, ndugu Enock Juliely – Afisa Elimu Taaluma Tehama na maafisa wengine wa Idara za elimu.

Kabla ya uzinduzi huo, yalitangulia mafunzo ya namna ya kutumia programu hiyo (Teschool) kwa waratibu elimu, wakuu wa shule, walimu wa TEHAMA na wanafunzi.

Akitoa hotuba ya uzinduzi, Eng. Baravuga aliwashukuru watendaji mbalimbali katika Idara ya elimu Mkoa kwa kuikubali na kuisimama vyema sera ya Elimu kwa TEHAMA iliyoasisiwa na kiongozi huyo tangu mwaka 2018.

Alitaja na kuwapongeza watendaji kadhaa wa Idara ya Elimu Mkoa wa Morogoro walioonesha ubunifu na uwezo mkubwa katika kutekeleza sera na mipango ya Idara.

'Kwa mfano, huyu Enock Juliely alikuwa ni mwalimu wa kawaida tu huko Morogoro vijijini, lakini aliposikia tumeanzisha mpango huu wa Elimu kwa Tehama Tanzania (ETETA alisafiri toka huko hadi ofisini kwangu akaniletea mapendekezo mazuri sana ya namna ya kuutekeleza.  Kwakweli niliyapenda sana na leo hii ameendelea kuwa msaada sana katika Idara ya Elimu Mkoa akiwa Afisa Elimu Taaluma Tehama'. Alisema Eng. Baravuga.

Pia, aliwasihi watendaji wa ngazi zote kuanzia shule, kata, halmashauri hadi mkoa kujiwekea utaratibu wa kupeana taarifa ya maendeleo ya Elimu kwa Tehama kila mwezi ili kila mtu ajue kinachoendelea katika shule za mkoa wa Morogoro.

'Taarifa ianzie kwa Mwalimu wa Tehama shuleni ipitie kwa Mkuu wa Shule kwenda kwa Mratibu Elimu kata, Afisa Elimu Manispaa hadi kwa Afisa Elimu Mkoa. Na kila ngazi ibaki na nakala yake' Alisema Eng. Baravuga.

Aidha aliwataka walimu na viongozi wote katika sekta ya elimu kuwa wabunifu ili kuchangia mafanikio ya ETETA na kuongeza ufaulu wa wanafunzi. 'Yeyote atakayetuletea ubunifu wowote mzuri tutaupokea, tutamtangaza na tutamwendeleza' Alieleza Eng. Baravuga.

Katika hatua nyingine alimpongeza Mkurugenzi wa APPS AND GIRLS ndugu Carolyne Ekyarisiima kwa ubunifu wa masuala ya TEHAMA uliopelekea kuanzisha taasisi hiyo akiwa kama mwanamke. Pia, alimpongeza kwa ubunifu wa programu hiyo ya kufundishia (Teschool) na hata kuamua kuizindulia mkoani Morogoro. Ninafahamu ugumu wa kazi hii nikiwa kama Injinia wa TEHAMA. Hongereni sana kwa kazi nzuri mnayofanya. Alisema Eng. Baravuga.

Ilielezwa kuwa baada ya uzinduzi huo vilabu vya  TEHAMA (ICT Clubs) zitaanzishwa mashuleni chini ya usimamizi wa APPS AND GIRLS kwa kushirikiana na Idara za elimu mkoani Morogoro. “Kutoka katika idara yangu Mkoani, tayari nimeshapanga walezi kwenye kila wilaya ya Morogoro ili kuhakikisha Elimu kwa TEHAMA inafanikiwa”. Alieleza Eng Baravuga.

Hii imekuwa hatua nyingine ya kuendeleza ushirikiano uliopo baina ya APPS AND GIRLS na Idara za Elimu Mkoani Morogoro.

Zaidi ni kuwa mpango wa Elimu kwa Tahama Tanzania (ETETA) Ulioasisiwa na Afisa Elimu mkoa wa Morogoro Eng. Baravuga imezidi kupata msukumo mkubwa kutokana na washirika mbalimbali wanaojitokeza kushiriki katika juhudi hizo. Tulipanga kuufanya mkoa wa kidijitali ifikapo mwaka 2022, naona sasa kama tumeanza kufika kabla hata ya wakati. Alisema Eng. Baravuga

Kama kawaida yake ya ucheshi Eng Baravuga alihitimisha hotuba yake kwa kuwatania washiriki kwamba, waende wakadumishe upendo katika nyumba zao ili ETETA izidi kufanikiwa. “Kila mweye ujuzi kidogo wa TEHAMA amfundishe mtu wake wa karibu ndani kwake. Mke mfundishe mme na Mme mfundishe mke au hata rafiki. Mimi nilimfundisha TEHAMA Mme wangu akafanya vizuri hadi wakaanza kumuita Mr. IT (Information Technology). Si mnajua ukitoka nyumba yenye upendo hata kazini unafanya vizuri?

Imeandaliwa na; Wilson Anatory

ETETA TV -MOROGORO

Soma Zaidi
imewekwa tarehe 2020-08-30

TAARIFA FUPI YA UZINDUZI WA MFUMO WA KUFUNDISHIA KIDIGITALI MASHULENI UITWAO T-ESCHOOLS ULIOTENGENEZWA NA TAASISI YA APPS AND GIRLS, NLAB INNOVATION ACADEMY NA KUWEZESHWA NA TIGO TANZANIA

( Kutoka kulia waliosimama ni Afisa Elimu Mkoa wa Morogoro Eng. Joyce Baravuga akiongea na Mwanzilishi wa APPS AND GIRLS ndugu Carolyne Ekyarisiima pamoja na Mkurugenzi wa chuo cha Nlab Innovation Academy ndugu Wilhelm Capsr Oddo wakati wa uzinduzi wa programu ya Elimu Mtandao Teschool – Mkoani Morogoro)

 

Kampuni ya mawasiliano ya Tigo, imeendeleza dhamira yake katika kusaidia wanafunzi katika

nyanja ya teknolojia ya habari na mawasiliano (TEHAMA) kupitia taasisi ya Apps and Girls

pamoja na taasisi ya Nlab Innovation Academy.

 

Apps and Girls na Nlab Innovation Academy wametengeneza mfumo wa kidigitali unaojulikana

na kama Teschool ambao unatoa fursa ya kujifunza kwa wanafunzi katika maeneo ya vijijini na

mijini kote Tanzania. Mfumo huu unalenga kuwaunganisha wanafunzi, wazazi na walimu

pamoja na kuboresha fursa ya elimu kwa wasomaji wa majumbani.

 

Uzinduzi wa programu hii umefanywa tarehe 28 agosti 2020 na Mkuu wa Mkoa wa Morogoro

Loata Ole Sanare katika shule ya Sekondari Morogoro na kuhudhuriwa na Katibu Tawala wa

Mkoa wa Morogoro Eng.Emmanuel L.M. kalobelo pamoja na Maafisa mbalimbali wa serikalini

Hii ni kutokana na ushirikiano uliopo baina ya Apps and Girls, Nlab Innovation Academy na

Idara ya Elimu Mkoa wa Morogoro katika kuchochea matumizi ya TEHAMA katika ufundishaji

na ujifunzaji shuleni.

 

Ikumbukwe kuwa Idara ya Elimu Mkoa wa Morogoro inatekeleza mpango wa Elimu Kwa

TEHAMA (ETETA) ulioanza tangu mwaka 2018 ukiwa na lengo la kuufanya Mkoa huo kuwa

wa kidigitali ifikapo mwaka 2022.

 

“Mfumo uliotengenezwa na Apps and Girls pamoja na Nlab utawawezesha wanafunzi kuhudhuria vipindi mtandaoni vikifundishwa na walimu wa somo husika, pia itawapatia wanafunzi nafasi ya kuuliza maswali na kufanya majaribio. Vipindi hivyo vitakuwa vinarekodiwa hivyo kumuwezesha mwanafunzi kurejea masomo wakati wowote’’ alisema Bwana Wilhelm Caspar Oddo, Mkurugenzi wa Nlab Innovation Academy.

 

Vipindi vilivyorekodiwa pia vitapatikana kwa njia ya ujumbe mfupi unaowezeshwa na kampuni ya Tigo Kupitia utekelezaji huu tunatarajia kufikia shule za msingi na sekondari kote Tanzania, lakini kwa awamu hii ya kwanza hapa Morogoro tunatarajia kuwa na shule 150 za sekondari na 400 za msingi ambazo zitakuwa hai katika mfumo wetu wa kidigitali.

 

Uzinduzi huu umetanguliwa na mafunzo ya walimu wa Morogoro ambao walijengewa uwezo wa

namna ya kutumia mfumo huu wa kidigitali na kupewa rasilimali kazi zitakazoweza kuwasaidia

kutumia kikamilifu mfumo huu na kusaidia wanafunzi watakaotumia mfumo huu.

Taarifa hii imetolewa na ndugu Wilhelm Caspar Oddo, Mkurugenzi wa Nlab Innovation Academy, na kuletwa kwako na;

Wilson Anatory

ETETA TV - MOROGORO

Soma Zaidi
imewekwa tarehe 2020-08-06

‘ETETA TV’ TUACHE KUFUNDISHA KIDIGITALI KWASABABU BAADHI YA WANAFUNZI/WAZAZI HAWANA AU HAWAJUI KUTUMIA SIMU JANJA?

(Pichani ni walimu wa shule za msingi na sekondari manispaa ya Morogoro wakipatiwa mafunzo juu ya Elimu mtandao yaliyofanyika mwezi june katika shule ya sekondari Morogoro)

Mdau anasema “Mimi nina mashaka na mnachotaka kukifanya kama kitafanikiwa na kuwafikia walengwa au mnataka kufanya kujifurahisha tu?” Ameongeza kuwa wanafunzi waliwahi kuwekewa utaratibu wa kuwawezesha kubadilisha tahasusi zao mtandaoni. Pamoja na kuwa iliwahusu wale waliokwishahitimu kidato cha nne lakini walionekana kushindwa kutumia mtandao na hivyo kufanyiwa kazi hiyo na walimu au watu wanaotoa huduma za mtandao ‘internet café.’.

Anaendelea kuhoji kuwa, wazazi wote wana simu janja? Walionazo watawaachia watoto wazitumie kusoma? Wana bando za kupata mtandao? Kwa utafiti gani kupitia ‘whatsap’ masomo yatawafikia wanafunzi?

--------Upi ni mtazamo wa Mwalimu Wilson Anatory katika hilo? Endelea!

Kila kitu lazima kiwe na mwanzo wake, ETETA TV tumeanza!

Zamani niliamini kuwa waafrika tunapendana sana kwasababu tunasalimiana kwa kushikana mikono, lakini Corona ilipofika kwetu, tuliambiwa tusishikane mikono wala kusogeleana na maisha yaliendelea kama kawaida. Swali ni je, tukiacha kushikana mikono tutakuwa hatupendani tena?

Kwa nchi za wenzetu zenye baridi na uchafuzi mkubwa wa hali ya hewa, Barakoa kwao zilijulikana na kutumika hata kabla ya korona. Walianza kuzitumia zamani kwasabu wana tabia ya kujali afya zao tofauti na kwetu unapoweza kukuta vijana wakipakua mifuko ya Cement kwenye Lori bila hata ya barakoa.  Huku kwetu, neno barakoa halikufahamika kabla ya mwaka 2020. Lakini leo kila duka linauza barakoa na tunazitumia.

Pamoja na ubaya wa Corona yapo mazuri ambayo yameibuka na yataendelea kuibuka  wakati huu. Haya hatutayaacha kamwe kwasabbu tumeshaonja ladha yake nzuri tuliyokuwa tumechelewa kuifahamu.  

Ni ukweli usiopingika kuwa wapo baadhi ya wazazi/wanafunzi wasiomiliki simu janja. Wapo wanaozimiliki lakini kipato ni kidogo kununua bando kila siku. Wapo pia ambao hawajui kabisa kutumia mtandao. Lakini pia tukubaliane kuwa wapo wazazi na hata wanafunzi wengi wanaomiliki simu janja hapa hapa Tanzania. Je, kwasabu wachache hawana hizo simu janja tuache kufundisha kidigitali ili wakose wote?  

Naomba ifahamike kuwa, katika muda mfupi ujao, teknolojia itakuwa kitu cha lazima na sio ombi au anasa. Kwenye somo la baiolojia tunasema “Survival for the fitest”. Utaamua kutumia teknolojia uishi au usitumie ili utoweke duniani mapema.

Duniani kote, Corona imechochea matumizi ya Tehama katika kila nyanja ya maisha ikiwemo elimu. Haijalishi kuwa ni wangapi watafikiwa kwa hapa mwanzo. Kinachotakiwa ni kuianza safari na wengine wataendelea kujiunga na safari hiyo njiani. Safari hii ni ndefu.

Tambua kuwa, wapo ambao hawakuwahi kumiliki simu janja kwasababu hawajaona ulazima huo; ni wakati wao kununua. Yupoo mzazi aliyekuwa hana sababu za kumpa simu mtoto wake kwasababu hakuamini kama simu inaweza kutumika kujifunzia masomo, sasa imani italazimika kuja. Yale makatazo ya mwanao usimzoweshe kushika simu yanaenda kuwa zilipendwa. Ulikuwa unamnyima simu isiyo hata na salio la maongezi, sasa utalazimika mwenyewe kumwekea salio la maongezi pamoja na bando la kuingia mtandaoni, kisha kumpunguzia sauti ya redio yako ili ajisomee.

Tutakuwa watu wa ajabu sana kama tutaacha kufundisha wale wanaofikia mtandao hata kama ni wachache eti kwa sababu wengi hawana simu. Hakuna siku ambayo mazingira yote yatakuwa sawa kwa asilimia 100 ili tuanze. Ina maana yule asiye na simu leo aliumbwa kutomiliki simu milele? Yule asiye na bando leo aliumbwa kutomiliki bando milele? Yule asiyejua kutumia mtandao aliumbwa kutojua milele?

Kwa bahati nzuri mwanafunzi halazimiki kusoma wakati fulani pekee. Wakati wowote atakapokuwa tayari atayakuta masomo yakimsubiri mtandaoni. ETETA TV kupitia Idara ya Elimu Mkoa wa Morogoro kitengo cha TEHAMA imedhamiria kuufanya mkoa wa Morogoro kuwa wa kidijitali ifikapo mwaka 2022.

Masomo yote ya shule za msingi na sekondari  kuanzia mada ya kwanza hadi ya mwisho yatarekodiwa na kuhifadhiwa kwenye mtandao wa ETETA TV pamoja na mifumo mingine kama CD.  Malengo yetu sio kusaidia wanafunzi kipindi hiki cha Corona pekee bali kufanya TEHAMA kuwa sehemu ya maisha yetu ya kila siku shuleni na nyumbani. Ukishindwa kuungana nasi leo, kesho utatukuta. Kawia lakini ufike.

Tunawaomba walimu, wazazi na walezi kuunga mkono jitihada hizi ili kusaidia watoto wetu wazoee na wasome bila shida kidijitali kupitia ETETA TV. Saidia kutatua changamoto yoyote iliyo ndani ya uwezo wako. Siku kila mtu akifagia uwanja wake, dunia nzima itakuwa imefagiliwa.

Imeandaliwa na; Wilson Anatory

ETETA TV - MOROGORO

Soma Zaidi
imewekwa tarehe 2020-08-05

HIVI NDIVYO TEHAMA INAVYOENDA KUMALIZA CHANGAMOTO YA UPUNGUFU WA WALIMU MKOANI MOROGORO

(Pichani ni Afisa Elimu Taaluma Tehama ndugu Enock Juliely akitoa maelezo kuhusu upatikanaji wa video za masomo ETETA TV wakati wa maonesho ya nanenane 2020 ya kanda ya mashariki yanayofanyika Mkoani Morogoro)

Siku chache zilizopita nilibahatika kumsikiliza Afisa elimu taaluma Tehama mkoa wa Morogoro ndugu. Enock Juliely, akitoa maelezo ya mkakati wa kumaliza changamoto ya upungufu wa walimu kwa kutumia TEHAMA. Katika maelezo yake alisema kuwa; kupitia mpango unaoendelea wa kurekodi na kurusha vipindi vya masomo kwa njia ya mtandao (ETETA TV), watahakikisha wanarekodi video za mada zote za masomo ya shule za msingi na sekondari (kidato cha 1 hadi 4) na kuzihifadhi katika mifumo mbalimbali ikiwemo CD. Kila mada itarekodiwa katika nadharia na vitendo kuanzia mwanzo hadi mwisho kwa masomo yote.

Video hizo zitaendelea kusaidia pale itakapotokea shule yoyote mkoani Morogoro kuwa na upungufu au kukosa mwalimu wa somo husika. “Tukishakuwa na video hizi, ni rahisi kwa shule husika kununua screen ya kuonyeshea masomo haya kwa wanafunzi chini ya usimamizi mdogo wa mwalimu. Tutarekodi vipindi vyote vya nadharia na vitendo” Alisema Mr. Enock. Njia hii italeta nafuu hasa kwa baadhi ya walimu wanaolazimika kufundisha mikondo mingi ya madarasa.

Jambo hili linakuja wakati mwafaka ambapo serikali imejitahidi sana kusambaza umeme vijijini chini ya Wakala wa nishati vijijini (REA). Moja ya matumizi ya umeme huo, ni kurahisisha shughuli za ufundishaji na ujifunzaji mashuleni kwa njia ya TEHAMA.

Pia, mpango huo unawiana na sera ya Idara ya Elimu Mkoa ya “Elimu kwa Tehama Tanzania, (ETETA)” yenye lengo la kuufanya mkoa wa Morogoro kuwa wa kidijitali ifikapo mwaka 2022. Tayari video nyingi za masomo ya shule za msingi na sekondari zimeshaanza kupatikana katika mtandao wa youtube kwenye channel ya ETETA TV.

Imeandaliwa na;

Wilson Anatory

ETETA TV - MOROGORO

Soma Zaidi
imewekwa tarehe 2020-08-05

MOROGORO TUNAYE ‘REO’ ANAYEITENDEA HAKI TEHAMA

(Pichani ni Afisa Elimu Mkoa wa Morogoro (kulia) akiwa na Mkurugenzi wa taasisi ya APPS AND GIRLS katika mafunzo ya kuwaongezea ujuzi walimu wa Manispaa ya Morogoro juu ya Elimu Mtandao iliyofanyika katika shule ya sekondari Morogoro mwezi Juni, 2020)

Sehemu ya 1

Ili kutohukumiwa na wale waliosema kuwa 'Mnyonge mnyongeni lakini haki yake mpeni' naomba niyaseme haya juu ya REO wetu Eng. Joyce Baravuga na Idaya yake nzima ya Elimu Mkoa wa Morogoro ili kuwatia moyo katika utendaji wao.

Nikiwa kama mwalimu na mdau wa Elimu, kwa macho, masikio na akili yangu nimeona, nimesikia na kuamini kuwa Morogoro tunaye REO anayeitendea haki TEHAMA. Ninayo mifano kadhaa ya kulithibitisha hili na ndiyo lengo kuu ya makala hii.

Ni chini ya mwaka mmoja tangu nimemfahamu kiongozi huyo, lakini kwa muda huo mfupi nimefurahishwa sana kwa jinsi anavyoitendea haki TEHAMA ndani ya mkoa wake hasa katika sekta ya Elimu. Chini ya REO Baravuga, Idara ya Elimu Mkoa wa morogoro inaongozwa na falsafa bora kabisa ya 'Elimu kwa TEHAMA Tanzania'. Ikumbukwe kuwa falsafa ni msimamo anaouamini mtu unaomwongoza katika kila hatua ya maisha yako. Bila shaka ushindi wake katika kuitendea haki TEHAMA umejificha katika falsafa hiyo.

Mnamo Septemba 2019, nilipata fursa ya kuratibu mafunzo ya TEHAMA kwa walimu wa mkoa wa Morogoro yaliyotolewa kwa ushirikiano wa taasisi binafsi na za serikali na kufanyika pale Chuo kikuu cha Jordan - Morogoro.

REO Eng. Baravuga alikuja kushiriki mafunzo hayo na alikaa viti vya kawaida kama washiriki wengine walimu. Kama asingepewa nafasi ya kuzungumza kwa ufupi inawezekana kabisa baadhi ya walimu wasingetambua kuwa mmoja wa washiriki/wanafunzi wa TEHAMA alikuwa ni REO wetu Eng. Baravuga. Hakujitofautisha kabisa na walimu wengine.

Wala hakujali umri au nafasi za wakufunzi waliokuwa wanatoa mafunzo hayo yaliyolenga kujifunza ‘Scratch Program for teachers’. Alikaa na kujifunza mwanzo hadi mwisho wa program.

Mwaka jana 2019 nilipotoa kitabu changu cha MHITIMU ANAYEHITAJIKA KTK SOKO LA AJIRA, kabla ya kukipokea akiwa ofisini kwake aliniuliza swali; 'Kitabu chako kimegusia suala la TEHAMA?' Nilimhakikishia kuwa TEHAMA ni sehemu ya Mhitimu anayehitajika katika soko la ajira tulilonalo, haikuachwa nyuma kwenye kitabu hicho. Kisha nikamsomea paragraph moja tu (Uk 24) isemayo kuwa;

'Kosa kubwa tunaloweza kufanya leo ni kumwacha mwanafunzi ahitimu shule ya msingi, sekondari au chuo bila kuwa na ujuzi wa matumizi ya TEHAMA. Katika dunia ya sasa kila mtu anatakiwa kuwa na angalau ujuzi wa wastani katika matumizi ya kawaida ya Kompyuta na TEHAMA kwa ujumla. Ni ajabu kwa mhitimu wa leo kukosa ujuzi wa kompyuta katika shughuli za kawaida za kila siku kama vile kuchapa taarifa mbalimbali, kutumia mtandao kutuma na kupokea barua pepe pamoja na kuperuzi taarifa mbalimbali'. Hapo alichukua nakala yake tukaendelea na mambo mengine.

Katika hatua nyingine, Morogoro ni moja ya mikoa michache Tanzania ambayo shule zake zinanufaika na mpango wa ADSI ( African Digital Schools Initiative). Huu ni mpango unaolenga kueneza matumizi ya TEHAMA katika shule za Afrika ikiwemo Tanzania. Ni mpango unaolenga kuhakikisha kuwa teknolojia inakuwa sehemu ya maisha ya kila siku ya walimu na wanafunzi ndani na nje ya shuke na hivyo kurahisiha ujifunzaji na ufundishaji.

Mwishoni mwa mwaka jana 2019 nilipata nafasi ya kuhudhuria tukio lililoandaliwa na ADSI, la kukabidhi vyeti kwa walimu wa Mkoa wa Morogoro waliofuzu sehemu ya mafunzo ya TEHAMA. Mwakilishi toka Idara ya Elimu Mkoa wa Morogoro alieleza kuwa, TEHAMA ni kipaumbele sana katika mkoa wa Morogoro. Kila mwalimu anayeshiriki mafunzo hayo ni lazima ayafanye kwa nguvu zote bila mzaha.

Inaendelea sehemu ya 2

Imeandaliwa na;

Wilson Anatory

ETETA TV - MOROGORO

Soma Zaidi

Wahisani

  • Wahisani
  • Wahisani
  • Wahisani
  • Wahisani
  • Wahisani